VW T3 - อาการเหยียบครัชแล้ว ครัชหายเข้าเกียร์ไม่ได้

วันนี้ขอมาไขข้อสงสัยของรถโฟล์คตู้ T3 ครับเกียร์ธรรมดาว่า เวลาเหยียบครัชแล้ว ครัชจม(หรือครัชเบามาก) แล้วเข้าเกียร์ไม่ได้..

สาเหตุหนึ่งคือ ปั๊มครัชรั่วครับ....อาการก็อย่างที่ว่าไปนะครับ คือ เหยียบครัชแล้วหายไปเลย...บางทีถ้ารั่วไม่มากเรายังพอเข้าเกียร์ได้บ้าง หรือไม่ก็ดับเครื่องแล้วเข้าเกียร์ พอสตาร์ทแล้วก็พอขับไปได้ แต่เปลี่ยนเกียร์ยาก ....

เป็นได้คือ ปั๊มครัชรั่ว  ปัีมครัชมี 2 ตัวครับ คือ ปัีมครัชบน และ ปั๊มครัชล่าง

ปั๊มครัชบนจะอยู่บริเวณ เหนือแป้นครัช
ปั๊มครัชล่างจะอยู่บริเวณเกียร์ด้านหลัง

ถ้ารั่วไม่มาก กระบอกครัชดี เราสามารถซื้อลูกยางแม่ปั๊มครัชมาเปลี่ยนได้ครับ (ไม่กี่บาท) แต่เราๆคงไม่ได้เปลี่ยนเอง ให้ช่างเปลี่ยนละกัน....

แต่ถ้ารั่วมากต้องเปลี่ยนทั้งปั๊มครัชเลยครับ....ตัวละ 2000 กว่าบาทครับ....หน้าตาก็ประมาณนี้

ตัวนี้ปั๊มครัชตัวล่างครับ...

หากคำบรรยายใดผิดพลาด พร้อมน้อมรับและยินดีปรับปรุงช่วยแจ้งด้วยนะครับ...เพื่อประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ.....

MR.Bizaut

ความคิดเห็น