มาเพิ่มความเงียบให้กับ Volk Caravella T4 ด้วยงบเพียง 60 บาท

สวัสดีครับ หลังจากผมใช้รถ โฟล์ค คาราเวลคันนี้มานานพอควร คันนี้ Type2 T4 SWB
ได้สังเกตว่าภายในห้องโดยสารยังมีเสียงจากภายนอกเข้ามาได้เยอะพอควร ต้องหาวิธีแก้ไขเสียหน่อย

แล้วสังเกตตรงประตูสไลด์เวลาปิดแล้วยังมีแสงลอดผ่านเข้ามาได้พอสมควร นั่นแน่ๆที่ทำให้เสียงเข้ามาในห้องโดยสาร ต้องหาวิธีจัดการกับเขาหน่อย

ตำแหน่งที่ปิดแล้วเห็นแสง (อันนี้ทำให้เห็นภาพแสงลอด)

รู้ปัญหามานาน แต่ก็ไม่มีเวลาทำ(ข้ออ้าง) แล้ววันก่อนเดินไปร้าน Daiso เจอโฟมพร้อมเทปกาว เลยจัดมาในราคา 60 บาท หน้าตาแบบนี้ครับ ยาวประมาณ 3 เมตร......จบข่าวไม่ต้องไปหาซื้อโฟม+กาว 2 หนา

พอได้มาจัดการหาตำแหน่งที่ทำให้เกิดช่องแสง....แล้วทำความสะอาดจุดที่จะติดตั้ง(ประตูสไลด์) ยางเดิมจะอยู่ที่ตัวรถ เราจะติดเทปโฟมที่ตัวประตูสไลด์ครับ....
เมื่อเตรียมพื้นผิวเรียบร้อย แกะเทปกาวออกแล้วนำไปติดในตำแหน่งนั้นเลยครับ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย
กับความเงียบที่เพิ่มขึ้นในราคากาแฟสด 1 แก้ว

ตำแหน่งที่ติดตั้งโฟมที่ประตูสไลด์ให้ตรงกับยางตรงนี้....

เมื่อติดตั้งเรียบร้อย สังเกตที่เส้นๆโผล่ออกมานะครับ

ตำแหน่งที่ติดเรียบร้อย

เสร็จแล้วง่ายติดเดียว

เป็นไงครับ....หาของใกล้ตัวให้เกิดประโยชน์ในงบถูก......ไว้มี DIY ง่ายๆไว้มาแชร์กันใหม่ครับ...

ปล.ใครมี DIY ง่ายๆแชร์กันบ้างนะครับ

ความคิดเห็น